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Kwa Mlipakodi Mhesimiwa
Hasante sana kwa kujisajiliwa kwa kodi. Tunakupa tumaini ykwamba tutakupea huduma ya hali ya juu, kwa safari 
yako ya kutekeleza jukumu lako la ushuru.       

Kihusishi Madili yetu (our value preposition)
Tunawapa ahadi, ya kutoa huduma ya mapato pahali popote, rahisi, kwa wakati, na ya kuaminika, 

KUHUSU URA
Mamlaka
Kutathmini/kuassessi, kusanya na kuhesabu Mapato ya Serikali ya kati (pamoja na kodi isiyo ya mapato). na kutoa 
ushauri kwa Serikali kuhusu habari za sera kuhusu vyanzo vya mapato zote.

Visioni/Maono
Mabadiliko ya huduma ya mapato ya ili kupata Uchumi Huru.

Misioni/Utume
Uhamashishaji wa mapato kwa maendeleo ya taifa na  kwa njia ya uwazi na ufanisi

Habari ya utamaduni (Culture Statement)
Shirika letu ni la umakini na usikivu kwa wateja na kuvutia na kulea talanta na uvumbuzi na kutoa huduma mkuu wa 
uzoefu kwa wateja kwa mazingira starehe.

Kukujulisha/Kupanda kwako
Hapa kuna habari muhimu kukusadia kukuwa mlipakodi wa hiari/anayeheshimu sharia za kodi. Timu zetu za kutoa 
ushauri kwa wateja wapya, kwa muda ya miezi tatu halafu watawatuma kwa kituo chetu/ofisi kwa ushauri/usimamizi 
zaidi. onboarding@ura.go.ug

INGIA KWENYE AKAUNTI YA TOVUTI (Logging into our account)
Sasa yakwamba umesajiliwa kwa kodi na kupokea TINI unafaa kufungua/ingia kwenye akaunti yako kwa tovuti 
(website)  ya URA kupitia hatua zifuatazo;

1. Enda kwa tovuti la URA https://ura.go.ug
2. Juu kwa kona kwa mkono wa kulia bonyeza/finya “ingia”
3. Weka kitambulisho cha kuingia ambacho ni TINI chako
4. Kama ni kuingia wa kwanza, angalia barua pepe (ulitangaza wakati wa kujisajili kupokea TINI). Utapokea 

nenosiri(password) wa chaguo cha msingi halafu litumie kwa kufungua.
5. Badilisha nenosiri (password) halafu wasilisha
6. Rudi kwa ukurasa wa nyumbani (homepage) halafu fungua/ingia ikitimia nenosiri mpya.

 
Kwanini unapaswa kuwa na akaunti ya tovuti ya URA?

• Kwa kila shughuli utapokea arifa ya papo hapo ambayo imetekelezwa kutumia TINI yako.
• Kurudisha faili/Kurejesha rekodi
• Kufatilia malipo yote ambayo imetekelezwa 
• Kuwashilisha kupinga na rufaa
• Marekebisho ya maelezo/wasifu ya TINI
• Ubadilishaji wa umiliki gari
• Uchapishaji wa kitabu cha kumbukumbu (logbook) ya gari
• Kuomba kukutana na Ajenti wa kutayarisha kibali cha kuvukisha watu/bidhaa kwa mpaka wa Nchi.
• Inasaidia kwa kuwasilisha habari ya siri kwa Shirika la URA (usipeyane nenosiri/password)
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HAKI NA WAJIBU WAKO

Haki kama mlipakodi Wajibu wa mlipakodi
Kutendewa haki na usawa mbele ya sheria Kuhakikisha ati unajisajili kwa hiari yako na Shirika 

la Mamlaka ya Kusanya Mapato Uganda, kama 
mlipakodi.

Sheria na utaratibu za kodi zitatumika mara kwa 
mara

Kurejesha faili ya kodi sahihi, kiingilio/hati cha 
forodha/kastom au fomu yoyote kuhusu kodi na 
mapato zingine.

Utatumika kwa masuala zote za kodi bila 
upendeleo

Lipa kodi sahihi kwa wakati inayofaa na pahali 
namna inatakiwa kisheria.

Wewe na ajenti wako, mtadhaniwa kuwa waminifu 
mpaka kuthibitishwa/kuhakikishwa kuwa na hatia

Kuwa mwaminifu ukifanya shughuli na URA

Masuala za kisheria itawekwa kisiri na habari zako 
za kodi kitatumika kulingana na sheria.

Kuhusu habari zako za kodi unafaa kutumia ajenti 
aliyeteuliwa unafaa kufanyakazi na mfanyakazi/
afisa anayo aliyepewa mamlaka.

Wewe na ajenti wako ambaye ameoorodheshwa 
mtapewa habari wazi,fupi sahihi na kwa wakati.

Andika nambari ya TINI kwa shughuli zako zote na 
URA.

Kila wakati utalipa kodi sahihi Usihusike na maneno zote za kuhepa kulipa kodi 
na njia zingine haramu

Utapokea huduma kwa adabu na ya kitaaluma kila 
wakati

Kama unasafirisha bidhaa nje ya nchi au kuagiza/
kuleta bidhaa nchini pokea huduma ya ajenti 
aliyenaleseni ya kastom/forodha ili kutekeleza 
entri ya kastom/forodha au kupokea vibali zingine 
rasmi.

Utapokea habari ya uwazi kwa wakati na kupokea 
majibu kuhusu maswali, malalamishi au moambi 
zako.

Toa matangazo /habari zote na tangazo la 
shughuli sahihi kwa wakati wote.

Utapewa sababu kwa maumizi ambayo 
tumetekeleza/tumechukua

Fahamisha URA ukitaka kujua masharti, mahitaji 
kuhusu mtu wa kutasfiri habari.

Utapewa kujua/mafunzo kuhusu wajibu wako wa 
kodi

Unafaa kujuwa na kutii sheria za karantini za 
forodha, wanyama, sarafu/karensi na vitu vya 
msafiri.

Kupinga habari kuhusu kodi itashughulikiwa 
kulingana na utaratibu wa kisheria ambazo zinafaa

Kama unasafiri fanya juhudi na kuhakikisha ati 
umejaza fomu zote ambazo zinafaa kabla ya 
kufikia pahali pa kuaga/kuingia nchini.

Utapewa usaidizi ili kutimiza haki za rufaa ndani 
ya Shirika na kwa Mahakama Huru ya kodi kwa 
mujibu wa kisheria.

Tangaza bidhaa zako ukifika na ziweke tayari ili 
zikaguliwe.

Unafaa kupewa notisi kabla ya pahali pako 
kuwekwa kwa uchunguzi wa kila mara au 
kuhesabu vitabu vya biashara / mfumo wako.

Tumia adabu/heshima na ukweli ukifanya shughuli 
zako na wafanyakazi wa URA.

Akaunti yako ya kodi itawekwa kuwa wa, kisasa 
wakati wowote ukilipa kodi.

Tii/hesimu wajibu zako zote za kodi.

Tutangoja pahali pa data na rekodi yako, kuwa wa 
kisasa wakati wowote

Tii/hesimu wajibu zako zote za kodi.

Kama  unafaa kurejeshelewa kodi tutafanya 
utaratibu wa kurudisha kwa wakati inayofaa chini 
cha sheria na kulingana na kikomo cha bajeti.

Tii/hesimu wajibu zako za kodi.

Tutatengeneza retani yako ya kodi, entri na hati 
zingine zinazohusiana suala la kodi kwa mujibu za 
kisheria ambazo zinafaa.

Tii/hesimu wajibu zako za kodi.
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KUWEKA REKODI
 Unahistaili/unafaa kuweka shughuli / rekodi zako zote za kodi hizi ni muhimu kwajili zinakusadia kwa;

• Kufanya rekodi ya retani na kuzuia upimaji kodi wa kudhaniwa(presumptive).
• Kufuatilia biashara yako na kutengeneza habari za fedha/hazina za biashara.
• Kufuatilia gharama ambayo inafaa kupunguzwa.
•  Kulipa kodu sawa

KUREJESHA RETANI YA KODI
Kwa njia rahisi retani ni kutangaza mapato ambazo mlipakodi amepokea kwa muda kwa URA ikieeleza shughuli za 
mlipakodi kwa wakati huo na kodi zingine ambazo zinafaa kulipwa. Hizi zinafanywa kwa utawala wa kisasa ambayo 
inaitwa kujitathmini (kujiassessi) mwenyewe.
 
Aina za retani
 Kwa upana tuko na kategoria mbili wa retani
a) Retani ya kodi ya muda; hii inajazwa na mlipakodi mwanzoni wa kipindi cha kodi. Mtu anarejesha retani ya kodi 
ya muda kwa miezi mitatu ya kwanza, Kama mtu asiye wa kibinafsi kama (Kampuni na Shirika lisilo la Kiserikali la 
usaidizi). Hurejesha retani wa muda kwa kipindi cha miezi sita la kwanza.
b) Retani ya mwisho: retani ya mwaka kwa kategoria hii hurejeshwa baada ya miezi sita baada ya mwaka wa             
mapato kukamilika.
 Retani ya kila mwezi hurejeshwa kila tarehe 15 ya mwezi ujao. Retani ya kila wiki hurejeshwa Jumatano ya kila wiki 
ujao.

Tafadhali jua: 
   • Retani inafaa kurejeshwa kwa tarehe kamili, tarehe kamili ni tarehe la mwisho wa kurejesha retani au kutekeleza  
malipo ya kodi.
   • Kurejesha retani inafaa kufuatiliwa na malipo ya kodi ambayo inafaa.
   • Kerejesha retani baada ya siku kamili itavutia faini/adhabu.

Tarehe kamili ya kurejesha retani na kutekeleza malipo ya kodi

Muda Aina ya retani Tarehe ya kurejesha retani/kamili Tarehe kamili ya malipo
Mwaka Kodi ya mapato ya muda. 

Retani ya mtu wa kibinafsi
Siku ya mwisho wa miezi wa 
3 baada ya kuanza mwaka wa 
mapato.

Inapaswa kuweka instalmenti/
awamu mawili ya kwanza kwa 
tarehe 31 Desemba ya mwaka wa 
mapato.

Retani ya kodi ya mapato 
ya mwisho kwa mtu wa 
kibinafsi aliye na mapato 
ya biashara.

Siku ya mwisho wa miezi ya 6 
mwishoni wa mwaka wa fedha.

Kuweka instalment/awamu mawili 
ya mwisho, lazima linafaa kulipwa 
kwa tarehe 30 Juni ya mwaka wa 
mapato.

Kodi ya mapato ya muda. 
Retani ya mtu asiye wa 
kibinafsi (kampuni,shirika).

Siku ya mwisho baada ya miezi  
6 baada ya kuanza mwaka wa 
mapato.

Lazima malipo ya instalmenti/
awamu kwa tarehe 30 Juni ya 
mwaka wa mapato.

Kodi ya mapato ya 
mwisho. Retani ya 
mtu asiye wakibinafsi 
(kampuni,shirika).

Siku ya mwisho wa miezi 6 
mwishoni wa mwaka wa mapato.

Lazima kuweka instalmenti/
awamu ya kwanza kwa tarehe 31 
Desemba ya mwaka wa mapato.

Retani ya kodi ya 
mapato ya ushirikiano 
(partnership).

Siku ya mwisho wa miezi 6 
mwishoni wa mwaka wa mapato.

Lazima kuweka instalmenti/
awamu kwa tarehe 30 Juni ya 
mwaka wa mapato.

Retani ya kodi ya mapato 
ya kudhaniwa  kwa 
mlipakodi wa Prisamptivi.

Siku ya mwisho wa miezi 6 baada 
ya mwaka wa mapato kukamilika.

Tarehe ya mwisho wa miezi 
6 baada ya mwaka wa fedha 
kukamilika.

Retani ya kodi ya mapato 
ya mtu aliyeajiriwa 
(employee)/ kodi ya 
nyumba.

Tarehe ya mwisho wa miezi 6 
baada ya mwaka wa mapato 
kukamilika.

Lazima kuweka instalmenti ya 
mwisho mawili kwa tarehe 30 Juni 
ya mwaka wa mapato.
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Kila 
Mwezi

Retani ya kodi ya 
kubakisha (Witholding 
tax)

Mwisho wa tarehe 15 ya mwezi 
ujao

Kwa tarehe 15 ya mwezi ujao

Retani ya PAYE Mwisho wa tarehe 15 ya mwezi 
ujao

Kwa tarehe 15 ya mwezi ujao

Retani ya kodi ya ndani ya 
madhara/kodi ya exaisi

Mwisho wa tarehe 15 ya mwezi 
ujao

Kwa tarehe 15 ya mwezi ujao

Retani ya mchezo wa 
bahati nasibu

Mwisho wa tarehe 15 ya mwezi 
ujao

Kwa tarehe 15 ya mwezi ujao

Retani ya kila mwezi wa 
VATI

Mwisho wa tarehe 15 ya mwezi 
ujao

Kwa tarehe 15 ya mwezi ujao

Retani ya kila mwezi wa 
VATI ya Kidiplomasia

Mwisho wa tarehe 15 ya mwezi 
ujao

Saa yoyote kulingana na maelezo 
ya Kamishna.

Kerejesha retani ya 
kutathmin/kuassessi ajenti 
wa biashara kubwa.

Mwisho wa tarehe 15 ya mwezi 
ujao

Kwa tarehe 15 ya mwezi ujao

Kila wiki Retani ya kila wiki ya 
mchezo wa bahati nasibu

Jumatano ya wiki ujoa Jumatano ya wiki ujao

MALIPO YA KODI
Malipo ya kodi pia inafaa kufanywa/kutekelezwa kwa tarehe yenyewe.
Njia ya malipo 
Njia ya malipo ya kodi inaweza kufanywa/kutimizwa kupitia; benki, Kadi ya VISA, Mastakadi, Amerika Expresi, 
Malipo ya Unioni, Pesa kwa simu ya rununu, EFT, RTGS na Swifti, Pesa taslimu, Cheki, Maandiko ya kuomba malipo 
na Kituo cha Mauzo.
Malipo kwa instalmenti/ya awamu
Kuna nafasi ambacho kinaruhusu mteja kufanya malipo kwa instalmenti akituma maombi. Kama anahitaji huduma 
hii, tafadhali atufikie kwa ofisi ya URA iliyo- karibu.

afadhali jua
• Hati ya kusajili malipo inakuja pamoja na risiti ya kudhihirisha/kuonyesha retani ambayo imetekelezwa.
• Malipo ya kodi inafaa kukuwa kwa tarehe yenyewe ya kutekeleza/ kurejesha retani.
• Kuchelewa kulipa kodi itavutia malipoya riba.

Assessmenti/Kupima kodi 
Ukikosa kuwasilisha retani ya kodi ya kupima/assessimenti mwenyewe namna inahitajika kisheria, URA itakupimia 
kodi ambayo unafaa kulipa. Sheria ya kodi (Sheria la Madili ya Utaratibu wa kodi 2014). Inaeeleza aina nyingi za 
upimaji/assessmenti ya kodi kama:

SN Aina ya upimaji/assessmenti Kwa kina
1 Kupimiwa ya kudhaniwa/chaguo msingi (default 

assessment).
URA inaweza kupima/ kuassessi kama umekosa 
kufanya upimaji mwenyewe wa retani. Hii inakuweko 
kama hasara ambayo imepima, inazidi inputi/ 
pembejeo uliyosamehewa (VATI) ama kama kuna kodi 
zingine za kulipwa. URA inafanya hivyo kupitia habari 
ambayo imepata/imepokea.

2 Kupimiwa kodi ya mapema (advansi) 
assessmenti

URA itakupimia kodi kama kuna habari yakwamba 
utachelewa, kuzuia, au kutotimiza, malipo au kusanya 
kodi ambayo bado haikusanywa.

3 Uongezaji wa upimaji wa assessmeti (additional 
assessment)

URA inaweza kufanya marekebisho ya kodi ambayo 
imepimwa kwa kipindi cha kodi. 
Inawezekana kufanyiwa.
• Kama utapeli au jumla ya kutotimiza au kuachilia                  
imefanywa kwa niaba yako.
• Kama habari mpya imegunduliwa kuhusu kodi 
ambayo inafaa kulipwa kwa kipindi cha kodi.
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KUPINGA NA RUFAA
Kama umepimiwa kodi na haukuridhika/kukubali upimaji/assessmenti, ni haki yako kupinga uamuzi.
Kupinga (an objection)
Upingaji na mawasiliano/kutuma maombi kwa maandishi kutoka kwa mlipakodi hadi kwa Kamishna Jenerali ikieeleza 
kutoridhika/kutokubali uamuzi wa kodi (kama assessmenti) ambayo imepewa mlipakodi. Hii hua ikiwasilishwa kwa 
muundo/disaini ambayo imeelezwa na Kamishna

Uamuzi wa kodi (Tax decision)
Uamuzi wa kodi inamaanisha upimaji/assessmenti ambayo imepewa mlipakodi au uamuzi kwa suala ingine ambayo 
imeachiliwa kwa busara, uamuzi, mwongozo, maoni, kuruhushiwa, kuridhishwa au uamuzi wa Kamishna.

Uamuzi wa kupinga (objection decision)
Huu ni uamuzi wa Kamishna Jenerali wa Shirika la Mamlaka ya Mapato Uganda kukubali upingaji ambayo 
imewashilishwa  na mlipakodi ama kwa jumla au kiasi na kufanya marekebisho ya kodi ambayo imepimwa kwa 
jumla au kiasi au kutokubali upingaji.
Utaratibu wa kupinga na rufaa

Suala Kodi yandani Muda/Tarehe ambayo inafaa
Kupinga (Objection) 1) Kama hauja ridhika na uamuzi wa kodi 

kama assessmenti unaweza kuweka kupinga 
kwako kwa Kamishna Jenerali.

 2) Kupinga itakuwa kwa fomu ambayo 
imeelezwa na itaeleza kwa ufupi mambo 
ambayo imekupa kuliweka. Lazima uwe na 
ushahidi ambayo inatosha ambayo itatumwa 
na upingaji.

 3) Kama umeweka upingaji wa assessmenti 
kwa kipindi cha kodi Kamishna atakubali 
upingaji kama:

 a) Umesaa rejesha retani kuhusu kodi 
ambayo umeweka/umetuma upingaji 
(kama ni assessmenti ya chaguo msingi au 
assessmenti ya kodi ya mapema).

 b) Imefanya malipo ya kodi kuhusu upingaji 
pamoja na faini au riba.

 4) Unaweza kutuma maombi ki maandishi 
kwa Kamishna Jenerali ili kuongeza muda 
wa kuweka upingaji ukieleza habari kwanini 
unataka kuongeza muda. Kama Kamishna 
ataridhika/kubali mambo hayo ataongeza 
kwa kipindi kulingana na namna atataka.

 5) Kamishna Jenerali ataweka uamuzi kwa 
upingaji
  a) Kwa assessmenti ya kodi akikubali, 
kupunguza, kuongeza, au ubadilishaji wa 
assessmenti kuhusu uwekaji upingaji

Kwa muda wa siku 45 baada ya 
kupokea notisi ya uamuzi.
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  b) Kwa uamuzi wowote ambayo inakubali, 
inabadilisha au kuliweka uamuzi kando.

6) Kamishna atakupea notisi ya uamuzi wa 
upingaji.
7) Kama hauja pokea notisi ya juu kwa muda 
ya siku 90. Unaweza kutumia Kamishna 
Jenerali notisi kwa maandishi ati amekubali 
uamuzi.

 8) Kama umetuma maombi, itachukuliwa ati 
umesaa pewa notisi ya upingaji kwa tarehe 
ambayo ulituma maombi kwa URA

Kati ya siku 90 baada ya siku ya 
kupokea upingaji

9) Kama kulichunguza rekodi linafaa ili 
kupata makubaliano kuhusu upingaji na 
umefahamishwa wakati usiopita (siku 90) ya 
kuweka uamuzi wa kuondoa upingaji.

 10) Kama Kamishna Jenerali anachambua/
kutafakari rekodi yako atakujulisha kuhusu 
uchambuzi/uchunguzi.

Kati ya siku 90

Namna zingine za 
kutatua shida za kodi 
na kupata makubiliano/
suluhiso

Kama hauja ridhika/kubali uamuzi wa 
kupinga unaweza kutuma maombi kwa 
Kamishna Jenerali ili kutatua kutofahamu 
kupitia njia zingine za kutatua kutofahamu na 
kupata utaratibu wa kupata suluhu ambayo 
inaweza kuelezwa na Waziri wa Mpango 
wa Fedha na Maendeleo ya Uchumi kupitia 
masharti.

Hii inaleta nafasi zingine kwa Mlipakodi 
ambaye anataka kutafakari/kuchunguza 
uamuzi wa kodi ambayo imepewa na URA 
kushinda kutuma maombi kwa Mahakana ya 
Rufaa ya kodi.

Rufaa

Mahakama ya kodi ya 
Rufaa

Kama hauja ridhika na uamuzi wa kupinga, 
unaweza kutuma maombi kwa Mahakama ya 
Kodi ya Rufaa

Kati ya siku 30 baada ya kupokea 
uamuzi

Mahakama ya Juu • Kama hauja ridhika na uamuzi wa 
mahakama, unaweza kutuma maombi kwa 
Mahakama ya Juu ili kulichambua/kufanya 
uhakiki (review) kwa uamuzi.

 • Kuomba Rufaa kwa Mahakama ya Juu 
itawekwa notisi ya rufaa kwa Msajili wa 
Mahakama ya Juu.

Kati ya siku 30 baada ya kupokea 
notisi ya uamuzi
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Mahakama ya Rufaa Kama haujaridhika/kubali uamuzi wa 
Mahakama ya Juu, unaweza kutuma maombi 
kwa Mahakama ya Rufaa ili kuhakiki/
kuchambua uamuzi. Hii rufaa itakuwa kwa 
maswali ya kisheria pekee.

Mahakama ya Rufaa itachunguza na kutoa 
rufaa haraka na itatangaza suala ambayo 
wamegundua kabla ya siku 60 kupita kutoka 
kwa wakati uombaji rufaa uliwekwa.

Kati ya siku 30 baada ya kupokea 
notisi ya uamuzi kwa muda ya mbele 
namna Mahakama ya Rufaa itakubali.

Mahakama Kuu Kama haukuridhika na uamuzi wa Mahakama 
ya Rufaa, unaweza kuamba rufaa kwa 
Mahakama Kuu. Rufaa inafaa kuwekwa na 
cheti cha Mahakama ya Rufaa na suala lazima 
liwe muhimu ya umma.

Kama mtoaji uamuzi anafaa kurejesha idadi 
ya kodi kutokana na uamuzi wa shirika la 
uhakiki/uchambuzi (review) kama Mahakama 
ya Kodi, Mahakama Kuu, Mahakama ya Rufaa 
au Mahakama ya Juu, kodi itarudishiliwa na 
riba kwa cheo ambayo imeelezwa kulingana 
na sheria la kodi huhushika.

Riba italipwa kwa idadi ya kodi ya kurejeshwa 
kwa kipindi kutoka kwa tarehe mtu alilipa 
kodi iliyorejeshwa na inakoma kwa siku 
la mwisho wa mwezi ambayo marejesho 
imefanywa.

Mahakama Kuu itachunguza/uhakiki 
(review) na kutoa uamuzi wa rufaa 
kwa haraka na itatangaza chenye 
kimegundua kabla ya siku 30 kupita 
kutoka kwa tarehe rufaa iliyowekwa.

Kuthibitisha ushahidi 
(proof of evidence)

Shida ya kuthibitisha usahidi ni kwako 
kuthibitisha ati assessmenti si sawa na 
uamuzi wowote wa kodi ni kwa mtu ambayo 
anapinga uamuzi kuleta ushahidi ati uamuzi 
ulifaa kufanywa tafauti.

Utaratibu wa Kupinga na kuomba Rufaa chini cha Forodha/Kastom
a)   Kama uamuzi au kuacha vitu vingine kutoka kwa Kamishna ya Forodha/kastom au kwa afisa mwingine kwa 
suala kuhusu Forodha, Kati ya siku 30 kutoka kwa uamuzi au kuacha vitu vingine weka maombi yako ili wahakiki 
(review) uamuzi au uamuzi ambayo iliachwa.
b)  Maombi ya juu  itatumwa kwa Kamishna kwa maandishi ikieeleza jambo au nia kwanini kimewekwa.
c) Kama Kamishna wa Forodha/kastom ameridhika ati ilikuwa kwajili ya mlipakodi kutokuwa kwa Nchi 
mkazi, ugonjwa au sababu timamu, haikuweza kwa siku 30 kutoka kwa siku ya uamuzi au kutowekana jambo 
halikukeweko ya kuchelewa makusudi, Kamishna wa Forodha/kastom anaweza kukubali maombi yaliotumwa 
baada ya siku 30.
d)  Kamishna kwa kipindi kisichozidi siku 30 kutoka kwa siku la kupokea maombi, atatuma mawasiliano yake 
kwa maandishi akieleza sababu ya uamuzi.
 e) Kama Kamishna hajawasilisha/hakutuma uamuzi wake kwa kipindi kisichozidi siku 30, itachukuliwa ati 
Kamishna ameamua kukubali maombi iliyotumwa.
f)  Kutokana na maombi yako Kamishna ataachilia bidhaa ambayo maombi imetumwa. Hii itatokana na malipo 
ya kodi au kuweka dhamana (security) inayotosha kulingana na kodi au faini ambayo inafaa kulipwa kutokana 
na uamuzi wa Kamishna.

 Utaratibu wa Rufaa chini cha Sheria la Manejimenti ya Forodha ya Jumuiya ya Afrika Mashariki, 2004.
 Kama haujaridhika/kubali uamuzi wa Kamishna ya Forodha/kastom unaweza kuomba Rufaa kwa Mahakama ya 
Rufaa ya Kodi kwa siku 45 baada ya kupokea uamuzi. Utapeleka kopi ya Rufaa kwa Kamishna ya Forodha/kastom.
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FAINI /ADHABU
 Kutohesimu au kutii sheria ya kodi itavutia faini zifuatazo.

Aina ya kodi/faini/adhabu Makosa Faini/adhabu
a) Kodi ya Mapato

b) Kodi ya Kuongeza thamana 
(VATI)

c) Kodi ya Madhara ya ndani 
(Kodi ya Exsaisi ya ndani)

Kukosa kutuma maombi ya 
kusajiliwa, kukata kusajiliwa au 
kujulisha Kamishna 
Kuhusu mabadiliko ya kusajiliwa au 
tokeo lolota.

i. Faini isiyozidi Sh 3,000,000 au 
kifungwa kwa miaka zisizozidi 6 
au zote kama matendo yalifanywa 
makusudi au ki holela holela.

 ii. Faini isiyozidi Sh 1,000,000 au 
kifungo zisizozidi miaka mbili au 
zote au kufungwa kwa kesi zingine.

Kutorejesha rekodi ya kodi kwa 
tarehe  inayofaa

Faini kisicho zidi Sh 2,000,000 au 
kufungwa kwa miaka zisizozidi 6 au 
zote kama makosa imekushinda.

Kukosa makusudi au kimchezo 
mchezo kutunza rekodi ya biashara.

Faini kisichozidi Sh 2,000,000 au 
kufungwa kwa miaka zisizozidi 6 au 
zote kama makosa imekushinda.

Kodi ya mapato Kukosa kulipa
 • Kodi yoyote (ya mwisho au ya 
muda)
 • Faini ya kufanya makosa
 • Kodi ya kubakisha au ambayo 
inafaa kubakishwa kwa siku 
yenyewe au kabla ya siku yenyewe.

Riba kwa cheo sawa ya 2% 
kila mwezi kwa idadi ambazo 
hazikulipwa, zinahesabuliwa kutoka 
kwa tarehe ambayo malipo yalifaa 
kutekelezwa/kufanywa mpaka siku 
ya kutimiza/kufanya malipo zote.

Kodi ya kuongeza thamana/VATI Kukosa kulipa kodi kabla au kwa siku 
yenyewe ya kulipa kodi.

Kutozwa faini kwa makosa ya kodi 
ambayo haikulipwa kwa cheo cha 
2%.

Kodi ya ndani ya madhara/Kodi ya 
Exaisi ya ndani

Kukosa kulipa kodi Riba ya 2% kuwekwa kwa jumla kwa 
kodi ambayo haikulipwa.

Kodi ya Stampu Kukosa kuweka kodi ya stampu Baadhi ya haya mbayo ni kubwa
• Kuongeza idadi ya kodi mara mbili 
kwa kodi ambayo inafaa kwa bidhaa.
• Shilingi milioni 50

Kuchapisha juu au xxxkusugua kodi 
ya stampu

Baadhi ya haya ambayo ni kubwa
• Kuongeza idadi mara mbili ya kodi 
ambayo inafaa kulipwa kwa bidhaa.
• Shilingi milioni 50.

Kujaribu kuchukua au kupokea au 
kuuza kodi ya stampu bila mamlaka 
ya Kamishna Jenerali.

Baadhi ya haya ambayo ni kubwa
• Kuongeza idadi mara mbili ya kodi 
ambayo inafaa kwa bidhaa au
• Shilingi milioni 10.

Kukosa kupeyana habari, ikitakwa 
na Kamishna

Shilingi milioni 50

Kutoa habari bandia au yenye 
inapoteza.

Kuongeza idadi iliyozidishwa mara 
mbili.
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 Ofisi za huduma na nambari za mawasiliano/kuongelea za Shirika la Mamlaka ya Mapato Uganda.

Mkoa Kituo cha huduma Kichwa cha kodi Pahali pa kupatikana Nambari ya Ofisi
(+256)

Mkoa wa Kati Ofisi Kuu ya 
Huduma

Kodi ya ndani na ya 
Forodha/Kastom

Tower ya URA, Ploti 
M  193/4 Sehemu la 
hifadhi ya Kiwanda
ya Nakawa. S.L.P 
7279, Kampala.

0323443610

Suala la Umma  na 
ya Shirika

Uhusiano wa Umma 16th Floor, URA Tower 0417442054

Ofisi Kuu ya 
Huduma ya URA

Kodi ya ndani Ofisi Kuu ya URA 0323442142

Tawi la Katwe Kodi ya ndani Finance Trust Bank, 
Ploti 115 na 121.

0323444626

Mtaa/striti ya 
William

Kodi ya ndani Vision house nyuma 
ya Moli ya Equitorial 
karibu na benki ya 
Posta Ploti 68/70.

0323443260

Tawi la Nakivubo Kodi ya ndani Diamond Trust Bank, 
Duka Kubwa ya Ham.

0323444636

Entebbe Kodi ya ndani Ploti ni kwa Njia ya 
Gowers ,Kinyume 
cha Entebbe Junior 
School.

0323443636

Natete Kodi ya ndani Ploti 125; Karibu 
 na kituo cha Polisi 
mpya, Moli ya Birus, 
Natete

0323448006

Mityana Kodi ya ndani Mji wa Mityana 0323445156

Tawi la Bwaise Kodi ya ndani Diamond
 Trust Bank,
 Njia ya Bombo

0323444635

Njia ya Kampala Kodi ya ndani Diamond Trust 
building, Kinyume cha 
Mnara/Tawa la Ham

0323443609

Mukono Kodi ya ndani Mji wa Mkono 0323445221

Nansana Kodi ya ndani Mji wa Biashara ya       
 Nansana, Njia ya
 Hoima, Nyumba ya 
katonda ya Bigera

0323448009

Kyaliwajala Kodi ya ndani Moli ya Martyrs, 
Ploti, 1667; Njia ya 
Kyaliwajala,
 Namugongo.

0323448001

Masaka Kodi ya ndani na ya 
Forodha/Kastom

Ploti 31 Njia ya         
 Kampala, Manispaa
 ya Masaka

0323444981
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KASKAZINI Pakwach Forodha/Kastom Mji wa Pakwach 0772140958

Nebbi Kodi ya ndani Mji wa Nebbi 0323443814

Koboko Kodi ya ndani Mji wa koboko 0323445162
Arua Kodi ya ndani/Kastom Ploti 1, Njia ya 

Pakwach, Mlima ya  
Arua, Kinyume cha 
kiwanja cha mchezo

0323443506

Kitgum Kodi ya ndani Mji wa Kitgum 0323444825

Moyo Kodi ya ndani Mji wa Moyo 0323445177

Padea Forodha/Kastom Padea mpaka wa 
Uganda na DRC

0772142441

Elegu Forodha/Kastom Elegu mpaka wa 
Uganda ns S. Sudan

0772593232

Lira Kodi ya ndani Ploti nambari, 5-7 
Citadel, Ghorofa ya 
3, Njia ya Obote, 
Manispaa ya Lira

0323444890

Gulu Kodi ya ndani Ploti nambari, 26 Njia 
ya Labwor, Gulu

0323443751

MASHARIKI Malaba Kodi ya ndani Malaba mpaka wa 
Uganda na Kenya

0772141106

Busia Kodi ya ndani na  
Forodha(kastom)

Busia mpaka wa               
 Uganda na Kenya

0323443557

Mbale Kodi ya ndani 
naForodha(Kastom)

Ploti 1, Njia ya 
Mahakama, Plaza ya 
Oval

0323444950

Tororo Kodi ya ndani Mji wa Tororo                  
 Njia ya Kampala- 
Busia Kinyume 
cha Paki/hifadhi ya 
Watoto

0323445501

Soroti Kodi ya ndani Mji wa Soroti, Njia ya 
Haridas, Karibu na 
Plaza
 ya Daktari.

0323445500

Busitema Forodha/Kastom Busitema kwa 
makutano
 ya njia ya Busitema-
Malaba  

0772142400

Iganga Kodi ya ndani na 
Forodha(Kastom)

Mji wa Iganga, Njia 
kubwa ya Jinja 
-Malaba,
 Kinyume cha Posta 
Uganda   

0323443803

Jinja Kodi ya ndani na 
Forodha/Kastom

Ploti 2A, Njia ya Spire 
Mji wa Jinja

0323443840

Moroto Kodi ya ndani Mji wa Moroto 0323443756
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MAGHARIBI Katuna Forodha/Kastom Katuna mpaka wa           
 Uganda na Rwanda

0323444783

Mirama Hills Forodha/Kastom Mlima wa                     
Mirama  mpaka wa 
Uganda na Rwanda  

0772140749

Kabale Kodi ya ndani Ploti 92, Njia ya                
 Mbarara, kinyume
 cha NSSF.

0323443940

Bushenyi Kodi ya ndani Mji wa Ishaka, Basajja,   
Njia ya Kasese, karibu
 na Tawi la KIU.

0323443541

Mutukula Forodha/Kastom Mtukula mpaka wa 
Tanzania na Uganda

0772140389

Fort Portal Kodi ya ndani na 
Forodha/Kastom

Ploti 1, Mtaa  wa              
Ruhandika

0323443720

Mbarara Kodi ya ndani na 
Forodha/Kastom

Ploti 3 B, Njia ya            
 Stanley

0323445037

Rukingiri Kodi ya ndani Mji wa Rukungiri   0323445437

Kyotera Kodi ya ndani Nyumba ya                    
Wotonava(Nyumba
 inayo Letshego)
 Ploti 316, Njia ya
 Mutukula

0772141709

Mpondwe Kodi ya ndani Mpondwe mpaka wa 
DRC na Uganda

0772141005

Hoima Kodi ya ndani Nyumba ya 
Mahakama ya Kitara, 
Mtaa
 Kuu

0323443780

Masindi Kodi ya ndani Mji wa Masindi 0323445012

Kasese Kodi ya ndani Finance Building,    
 Njia ya Rwenzori,
 kinyume cha 
 kona ya walimu

0323444752

 
KWA KUKAMILISHA/KUMALIZA
Tunawatakia safari ya starehe ya kutii sheria la kodi na URA, Tafadhali tukumbuke/tufikie ukiwa na maswali au 
unataka usaidizi.
Kituo cha kupokea masimu ni kwa laini ya bure: 0800217000 au 0800117000
E-meli:services@ura.go.ug
URA Facebook, twitter, mkono ya youtube

Tahadhari/Onyo
Habari hii ni ya kipekee ya kutoa ushauri, kwa wateja wetu na saa yoyote inaweza kufanyiwa marekebisho ya 
kisheria cha kodi na masharti zote za utawala wa kodi.

Uganda Revenue Authority P.O. Box 7279 Kampala, Uganda Telephone: (0417)443-150, 444-602/3
Email:info@ura.go.ug; services@ura.go.ug | https://ura.go.ug Twitter@URAuganda| Facebook@URA-

page
URA TOLL FREE HELPLINE: 0800 117 000 | WhatsApp 0772 140000


